The Gods of Olympus
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

The Gods of Olympus

บ้านLatest imagesค้นหาสมัครสมาชิก(Register)เข้าสู่ระบบ(Log in)

เกร็ดข้อมูลต่างๆ

Go down 
scrapdreams
7ดาว9ตะวัน
Zenith13
dekazedol
BANGKOKER
9 posters
ผู้ตั้งข้อความ
BANGKOKER
Hermes
Hermes
BANGKOKER

เกร็ดข้อมูลต่างๆ Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: เกร็ดข้อมูลต่างๆ   เกร็ดข้อมูลต่างๆ I_icon_minitimeWed Dec 08, 2010 7:06 am

ผมเจอข้อมูลดีๆ และคำถามที่พบบ่อยหลายๆอย่างจากกระทู้ต่างๆทั้งในไทยและอินเตอร์แต่มันไม่ สำคัญถึงขนาดเอาไปตั่งเป็นกระทู้เดียวๆ เลยจะเอามารวมๆกันในกระทู้นี้นะครับ ใครมีข้อมูลอะไรดีๆ ก็มาอัพกันได้นะครับ แชร์ๆกัน กิลเราจะได้เก่งๆ

1. อย่าทุ่มไอเทม เช่นหินต่างๆ บนอาวุธเลเวลน้อยกว่า 70 เพราะมันจะอยู่กับคุณไม่นาน

2. เช่นเดียวกับไอเทม สัตว์เลี้ยงที่คุณไม่คิดว่าจะช่วยคุณในการ PVP ได้ อย่าทุ่มเงิน และ ไอเทมมากนัก โดยเฉพาะ สัตว์เลี้ยงที่ไม่ใช่ Zodiac หรือ Perfect quality เพราะ สัตว์เลี้ยง คุณภาพ Perfect จะได้ ค่าประสบการณ์พื้นฐานมากกว่าเมื่ออัพเลเวล (25%) และในบางครั้ง Zodiac pet อาจจะตีแรงกว่าคุณด้วยซ้ำ
* คุณภาพสัตว์เลี้ยง กับ ค่าโบนัสประสบการณ์พื้นฐาน (ขอเน้นว่าโบนัสนะครับ)
crude ไม่มีโบนัส
great 3% โบนัส
amazing 6% โบนัส
super 12.5% โบนัส
perfect 25% โบนัส

3. เลเวล 1-50 อย่าซื้ออะไรทั้งนั้น โดยเฉพาะ Gear ต่างๆ เพราะ Quest จะมีให้คุณเกือบทั้งหมด (บางคนอาจจะมองว่า Gear ที่ได้จาก เควสมันไม่ใช่ set เลยไปทำเควส Knight's Jail เอาแสตมป์ไปซื้อ Gear [SET] ที่ NPC.. แต่ถ้ามองดูแล้ว ยังไง Gear พวกนี้อยู่กับคุณ ไม่เกินสามวัน คุณเก็บแสตมป์ไว้ใช้ตอน เลเวลคุณ 50-60 ดีกว่า เพราะตอนนั้น Gear ที่จะได้จากเควสจะน้อยลง)

4. การหาสัตว์เลี้ยงที่ง่ายที่สุดคือการเข้าไปหาใน Rainbow valley เพราะภายใน Map นี้คุณจะมีโอกาศได้ สัตว์เลี้ยงมากกว่า แต่จุดประสงค์ไม่ได้อยู่ตรงได้กี่ตัว อยู่ตรงที่ว่าคุณมีโอกาศเลือกตัวที่ดีที่สุด เพื่อมาช่วยคุณได้

5. Introduction ID ถ้าเซิพไทยใช้ได้นะครับ ห้ามเล่นตัวไม่ใช้เด็ดขาดเลยนะครับ เพราะเป็นอีกวิธีนึงที่คุณจะเลเวลขี้นเร็วมาก พร้อมทั้งของที่ช่วยคุณในการเริ่มเล่นใหม่ๆ (ที่เซิพนอกเค้าให้ Baby dragon ด้วย เก่งใช้ได้เลย)

6. เมื่อสัตว์เลี้ยงตายบ่อยๆ และไม่ยอมออกมาเมื่อคุณเรียก ให้ใช้ Pet trainer (รูปม้า)

7. สัตว์เลี้ยงที่เก่งที่สุดไม่มีครับ แต่สัตว์เลี้ยงที่ไม่แนะนำให้เลี้ยงคือ สาย Int และ Spr เพราะจะตายง่าย และไม่ช่วยอะไรมากนัก ถึงเป็น Megus หรือ Heretic มีสัตว์เลี้ยง สาย Dex, Str ก็จะช่วยได้เยอะมากกว่า (อันนี้อาจขัดใจบางคนนะครับ แต่ถ้าลองนึกภาพเวลาคุณเข้าดัน หรือ PVP แล้วสัตว์เลี้ยงคุณมีเลือดจิ๊ดเดียว ตายแล้วตายอีกสิครับ ทีนี้ ใครจะมาช่วยคุณครับ? แถมระบบเกมจะมีมอนส์เตอร์ที่ รุมโจมตีเลย ที่นี้ล่ะครับคุณจะเห็นว่าทำไม .... สัตว์เลี้ยงคุณจะไปโดนรุม สวิงกิ้ง อยู่ตรงทางเข้าที่คุณเข้ามาในแมพเลยครับ ส่วนตัวคุณวิ่งไปใหนแล้วก็ไม่รุ มารู้ตัวอีกที อ้าว สัตว์เลี้ยงตายไปแล้ว แป่วววววว

8. ให้ไปรับอาหารทุกวัน ที่ NPC (ไม่รู้ที่ไทยเรียกว่าอะไร แต่อยู่ไกล้ๆทางรถไฟ) พอรับแล้วให้ทิ้งอาหารของวันก่อนไป เพราะอาหารที่ได้ใหม่อาจจะช่วยเพิ่ม HP MP มากกว่าอันเก่า (ยังไงคุณก็ได้ 99 อัน ใช้กันไม่ทันหมดอยู่ดี)

9. ในช่วงแรกๆ คุณสามารถใส่ ไอเทมเข้าไปใน คลังได้เลยจาก ตัวคุณ ไม่จำเป็นต้องไปหา NPC คลังในตัวเมือง ซื้งเมื่อหมดเวลาในช่วงแรกแล้ว ไอเทมของคุณก็จะอยู่ในคลังในเมือง

10. เมื่อคุณจับสัตว์เลี้ยงได้ อย่าทิ้ง!!!!! เอาไปเสี่่ยงแปลเป็นหิน ที่ NPC (รู้สึกว่าจะอยู่แถวโซน Pet แต่จำไม่ได้ว่าชื่ออะไร)

11. เวลาคุณเดินผ่านแมพต่างๆ แล้วเจอ Traveller เป็นชาย (หรือหญิง?) ถือไม้เท้า อย่าเดินเลยไปครับ ตีแล้วเก็บของ เพราะเค้าจะทำให้คุณรวยไม่รู้เรื่อง (ไอเทมส่วนมากจะมี Luck box เปิดแล้วจะได้ EXP หรือหินอัพเกรด Gear, Jade ต่างๆ พร้อมคำภีย์ เปลี่ยนรูป Jade เป็น Gold brick หรือไอเทมชนิดอื่นๆ)

12. สัตว์เลี้ยงมีเลเวลมากกว่าคุณได้แค่ 10 เลเวลเท่านั้น ถ้ามากกว่านั้นจะไม่สามารถเรียกออกมาได้

13. ....................... คิดไม่ออกครับ 555+

ถ้าข้อความนี้ไม่ถูกใจเพื่อนคนใหน หรือ ผิดพลาดยังไงผมต้องขอโทดด้วยนะครับ แค่จะพยายามเอามาแบ่งปันกันนะครับ ^^
ขึ้นไปข้างบน Go down
https://facebook.com/kitdipong
dekazedol
Zeus
Zeus
dekazedol

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: เกร็ดข้อมูลต่างๆ   เกร็ดข้อมูลต่างๆ I_icon_minitimeWed Dec 08, 2010 7:38 am

เยี่ยมครับ ^^
Zenith13
Ares
Ares
Zenith13

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: เกร็ดข้อมูลต่างๆ   เกร็ดข้อมูลต่างๆ I_icon_minitimeThu Dec 09, 2010 2:43 am

ขอบคุณมากครับ ลองๆอ่านดูเอาไปใช้ได้ก็จะเอาไปใช้นะครับ
7ดาว9ตะวัน
Demeter
Demeter

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: เกร็ดข้อมูลต่างๆ   เกร็ดข้อมูลต่างๆ I_icon_minitimeFri Dec 10, 2010 6:34 pm

ขอบคุณครับ Sad
scrapdreams
Hestia
Hestia
scrapdreams

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: เกร็ดข้อมูลต่างๆ   เกร็ดข้อมูลต่างๆ I_icon_minitimeFri Dec 10, 2010 9:32 pm

นี่แหล่ะข้อมูลที่ต้องการ ขอบคุณมากครับ ...
famous108
Hestia
Hestia
famous108

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: เกร็ดข้อมูลต่างๆ   เกร็ดข้อมูลต่างๆ I_icon_minitimeSat Dec 11, 2010 11:40 am

ขอบคุนสำหรับข้อมูลดีๆ คับ
ถึงผมจะมะค่อย เข้าใจ พวก npc เเต่ ขอบคุนมากคับ ^ ^
Omega
Demeter
Demeter

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: เกร็ดข้อมูลต่างๆ   เกร็ดข้อมูลต่างๆ I_icon_minitimeMon Dec 13, 2010 11:48 pm

โอ้ว ตาสวาง ขึ้นเยะเลย คับ ขอบคุนมากๆๆ I love you I love you
RAINYDAY
Aphordite
Aphordite
RAINYDAY

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: เกร็ดข้อมูลต่างๆ   เกร็ดข้อมูลต่างๆ I_icon_minitimeTue Dec 14, 2010 2:47 am

สวดยวดครับ เยี่ยมมากๆ
peachkung
Ares
Ares
peachkung

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: เกร็ดข้อมูลต่างๆ   เกร็ดข้อมูลต่างๆ I_icon_minitimeFri Dec 17, 2010 2:59 am

มาดูดก่อนเปิด

เกร็ดข้อมูลต่างๆ
ขึ้นไปข้างบน 
หน้า 1 จาก 1